Tsarin gyaran kayan marufi na filastik a masana'antar kayan kwalliya an raba shi zuwa rukuni biyu: gyaran allura da gyaran busa.
Allura Molding
Menene tsarin gyaran allura?
Gina allura tsari ne na dumama da kuma mayar da filastik (dumamawa da narkewa zuwa ruwa, da kuma plasticity), sannan a sanya matsin lamba don a saka shi a cikin wani wuri mai rufewa, wanda ke ba shi damar sanyaya da kuma taurare a cikin mold, don samar da samfuri mai siffar iri ɗaya da mold. Ya dace da samar da sassa masu siffofi masu rikitarwa.
Halaye na tsarin gyaran allura:
1. Saurin samarwa da sauri, ingantaccen aiki, babban mataki na aiki da kai
2. Samfurin yana da daidaito sosai, kuma kuskuren bayyanar yana da ƙanƙanta sosai
3. Mai iya samar da sassa masu siffofi masu rikitarwa
4. Babban farashin mold
Yawancinmukwalbar da ba ta da iska, kwalban shafa fuska mai bango biyuana samar da su ta hanyar allura.
Busa gyare-gyaren
Halaye na tsarin gyaran busa:
Darussa daga tsarin busar da gilashi na gargajiya, ƙera busa yana amfani da iska mai matsewa tare da wani matsin lamba don hura da sanyaya preform (jikin filastik mai siffar bututun da aka gama da shi) a cikin mold zuwa tsarin ƙera don samfuran da ba su da ramuka. Ya dace da samar da kwantena na filastik masu ramuka da yawa.
Mene ne halayen tsarin gyaran busa?
1. Hanya mai sauƙi ta samarwa, ingantaccen samarwa da sarrafa kansa
2. Daidaiton girma mara kyau
3. Akwai wasu ƙuntatawa kan siffar samfurin
4. Ƙarancin farashin mold
Dangane da matakai da hanyoyin samarwa daban-daban, ana iya raba ƙera busa zuwa nau'i uku: busawa ta extrusion, busawa ta allura, da busawa ta miƙewa ta allura.
Na farko shine matsewa da busawa. Kamar yadda sunan ya nuna, busawar fitar da iska tana da manyan matakai guda biyu: fitar da iska da kuma busawa.
Mataki na farko shine fitar da murfin parison-mold.Na'urar fitar da iskar ta ci gaba da matsewa don samar da wani bututun da ke da ramuka.Idan aka fitar da parison zuwa tsayin da aka ƙayyade, ana yanke saman parison zuwa tsayin da ya dace da yanki ɗaya, kuma an rufe molds ɗin da ke gefen hagu da dama.
Mataki na biyu, shigar da iska - gyarawa.Ana saka iska mai matsewa cikin preform ta hanyar mandrel don hura iska.Parison ɗin yana manne sosai da bangon ciki na mold ɗin don ya yi sanyi da siffa, kuma an cire samfurin daga mold ɗin, sannan a yi gyara na biyu.Kudin fitar da kayan aiki da kuma kayan busawa yana da ƙarancin yawa, kuma farashin samarwa ma yana da ƙasa kaɗan.
Duk da haka, walƙiya tana faruwa a lokacin da ake yin aikin samarwa, kuma ana buƙatar a gyara bakin kwalbar da ƙasan kwalbar ta hanyar injiniya ko da hannu, kuma wani lokacin ana buƙatar a goge bakin kwalbar da kuma a gyara shi.
Kwalaben filastik da aka ƙera da fitar da iska suna da layin rabuwa (wani layi mai faɗi) a ƙasan kwalbar, kuma bakin kwalbar yana da kauri kuma ba shi da santsi, don haka wasu suna da haɗarin zubewar ruwa. Irin waɗannan kwalaben galibi ana yin su ne da kayan PE kuma ana amfani da su a kayan kwalliya kamar kwalaben kumfa, man shafawa na jiki, shamfu da kwandishan.
Nau'i na biyu shine busar da allura, wanda ke da manyan matakai guda biyu: ƙera busar da allura.
Mataki na 1: Rufe allurar da mold ɗin ya yi kafin a yi allura.
Yi amfani da tsarin ƙera allura don samar da parison mai ƙasa, kuma na'urar wasan bidiyo tana juyawa 120° zuwa hanyar haɗin ƙera busa.
An rufe mold ɗin, kuma ana shigar da iska mai matsewa cikin parison ta cikin ramukan mandrel don yin ƙera busa.
Mataki na 2: Shirya kafin a fara amfani da iskar gas da kuma rage hayaki.
Bayan an gama wankewa da kuma ƙera kayan da aka busar, na'urar za ta juya 120° don ta rushe kayan. Babu buƙatar gyarawa ta biyu, don haka matakin sarrafa kansa da ingancin samarwa yana da yawa. Saboda kwalbar tana busarwa daga wani bututun da aka yi da allura, bakin kwalbar ya yi lebur kuma kwalbar tana da kyawawan halayen rufewa, kamarJerin kwalban TB07 masu busawa.
Nau'i na uku shine ja da busawa. An raba shi zuwa matakai uku: ƙera allura-miƙa-busa.
Ba kamar nau'in busar da allurar da ake juyawa ba, busar da allurar da ake yi ta hanyar amfani da layin taro ne.
Mataki na 1: Rufewa kafin allurar da mold
Sanya preform ɗin da aka samar ta hanyar allura a cikin mold ɗin busawa
Saka sandar shimfiɗawa kuma rufe mold ɗin hagu da dama
Mataki na 2: Miƙewa-Busawa-Sanyaya da kuma rage gudu
Ana miƙe sandar shimfiɗa ta a tsayin tsayi, yayin da ake allurar iska ta sandar shimfiɗa don shimfiɗa ta gefe
Sanyaya da siffantawa, rushewa da kuma fitar da samfurin
Busar da allura ita ce mafi inganci, daidaito da kuma farashi a tsarin busar da allura.
A halin yanzu, akwai hanyoyi guda biyu na samarwa a cikin tsarin busar da allura, wanda ake kira: hanyar mataki ɗaya da hanyar mataki biyu. Ana kammala ƙera allura da ƙera busa tare a cikin hanyar mataki ɗaya, kuma ana kammala matakai biyu daban-daban a matsayin hanyar matakai biyu.
Idan aka kwatanta da hanyar matakai biyu, ana kammala hanyar mataki ɗaya a cikin kayan aiki mataki ɗaya daga kayan aiki zuwa kayan da aka gama. Tsarin samarwa yana da sauƙi kuma ba a yarda da dumama na biyu ba, don haka yawan amfani da makamashi ya yi ƙasa.
Hanyar matakai biyu tana buƙatar allurar riga-kafi ta farko, sannan a yi mata aiki ta biyu a kan injin busar da busar. Busar da busar tana buƙatar dumama ta biyu ta preform ɗin da aka sanyaya, don haka yawan amfani da makamashi yana da yawa.
Yawancin bayanan sun fito ne daga sarkar samar da kayan kwalliya ta CiE
Lokacin Saƙo: Disamba-29-2021



